Chiều ngày 11/7 tại UBND phường Phước Tiến, Phòng Quản lý đô thị thành phố Nha Trang tổ chức Hội nghị lấy ý kiến cộng đồng dân cư đối với Quy hoạch phân khu (tỷ lệ 1/2000) Khu dân cư phường Tân Lập – Lộc Thọ - Phước Tiến.
![](/Resources/Images/SubDomain/HomePage/12.07.2024%20huong1.jpg)
Quang cảnh hội nghị lấy ý kiến
Tại hội nghị, đơn vị tư vấn – Công ty Cổ phần tư vấn Xây dựng và Quy hoạch Việt Nam đã trình bày tổng quan về Quy hoạch phân khu (tỷ lệ 1/2000) Khu dân cư phường Tân Lập – Lộc Thọ - Phước Tiến như: Sự cần thiết phải lập quy hoạch, mục tiêu của việc lập quy hoạch, các căn cứ để lập quy hoạch; điều kiện tự nhiên và hiện trạng; dự báo các chỉ tiêu và định hướng phát triển; quy hoạch sử dụng đất; tổ chức không gian kiến trúc cảnh quan; thiết kế đô thị; quy hoạch mạng lưới hạ tầng kỹ thuật và đánh giá môi trường chiến lược…
Quy hoạch phân khu (tỷ lệ 1/2000) Khu dân cư các phường Phước Tiến – Tân Lập – Lộc Thọ có diện tích 224,03 ha, bao gồm địa bàn các phường Tân Lập, Lộc Thọ, Phước Tiến và Phước Hòa (một phần nhỏ); quy mô dân số hiện hữu là 33.894 người. Dự kiến đến năm 2040 dân số tăng lên khoảng 39.850 người. Khu vực lập quy hoạch có tính chất là trung tâm hành chính, văn hóa, tài chính – thương mại – dịch vụ, y tế, giáo dục hiện hữu và đầu mối hợp tác kinh tế vùng của thành phố Nha Trang; Đồng thời là khu dân cư hỗn hợp với một số quỹ đất phù hợp bổ sung các khu chức năng đô thị.
Mục tiêu của việc lập quy hoạch, nhằm khai thác tối đa lợi thế về vị trí địa lý tài nguyên, cảnh quan và môi trường dọc biển Nha Trang tạo lập Khu đô thị trung tâm thành phố hiện hữu gồm khu ở kết hợp dịch vụ, khu dịch vụ du lịch và công viên dọc bờ biển, nhằm thu hút đầu tư đáp ứng nhu cầu du lịch, thương mại dịch vụ trên nền tảng của một đô thị trung tâm, đồng thời cụ thể hóa các định hướng của Điều chỉnh Quy hoạch chung thành phố Nha Trang đến năm 2025 đã được Thủ tướng Chính phủ phê duyệt.
![](/Resources/Images/SubDomain/HomePage/12.07.2024%20huong2.jpg)
Người dân phường Lộc Thọ đóng góp ý kiến
Tại hội nghị, người dân các phường Phước Tiến, Tân Lập, Lộc Thọ và Phước Hòa đã đóng góp nhiều ý kiến về quy hoạch hệ thống giao thông, hệ thống điện, công viên, cây xanh, định hướng phát triển du lịch…
Đại diện Phòng Quản lý Đô thị thành phố và đơn vị tư vấn cũng đã giải trình, làm rõ một số vấn đề; những ý kiến đóng góp còn lại của người dân sẽ được tổng hợp, xem xét để bổ sung, điều chỉnh cho phù hợp, sau đó sẽ gửi cho Sở xây dựng thẩm định./.
Hằng Hương