Chiều ngày 10/7, Đoàn giám sát của Ban Pháp chế Hội đồng Nhân dân thành phố Nha Trang do ông Lê Thanh Sơn - Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy, Trưởng Ban Pháp chế HĐND thành phố làm trưởng đoàn đã tiến hành giám sát chuyên đề thực hiện công tác thi hành án hình sự, dân sự của Tòa án Nhân dân thành phố Nha Trang. Cùng dự có ông Bảo Thọ - Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy- Phó chủ tịch HĐND thành phố.
![](/Resources/Images/SubDomain/HomePage/11.07.2024%20cuong1.jpg)
Quang cảnh buổi giám sát
Theo báo cáo của Tòa án Nhân dân thành phố: năm 2023 và 6 tháng đầu năm 2024 tổng số lượng các loại án đơn vị thụ lý trên 4.500 vụ việc, trong đó án hình sự là 720 vụ, đã giải quyết 652 vụ, đạt tỷ lệ 74,17%; án dân sự là 3.624 vụ, việc, đã giải quyết 2.517 vụ, việc, đạt tỷ lệ 69,45%, còn lại là các loại án khác.
Đối với công tác thi hành án hình sự Tòa án Nhân dân thành phố đã ra 975 quyết định thi hành án (Trong đó số giam: 453; số tại ngoại: 372; số đã ủy thác 89; số án treo: 48; số cải tạo không giam giữ: 13). Quyết định ủy thác thi hành án đối với người bị kết án đã có hiệu lực pháp luật, đạt tỷ lệ 100% so với chỉ tiêu đề ra. Tòa án nhân dân Thành phố Nha Trang đã xét giảm 07 trường hợp rút ngắn thời gian thử thách án treo và 01 trường hợp giảm thời hạn chấp hành hình phạt cải tạo không giam giữ. Hàng năm, Tòa án nhân dân thành phố Nha Trang phối hợp với Viện Kiểm sát nhân dân thành phố Nha Trang thực hiện đúng quy định về xét giảm thời gian thử thách của án treo; giảm thời hạn chấp hành hình phạt cải tạo không giam giữ theo đề nghị của Cơ quan thi hành án hình sự Công an thành phố Nha Trang. Các bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật được cập nhật, kiểm tra và đảm bảo ra quyết định đầy đủ, kịp thời, chính xác; không để xảy ra tình trạng chậm ra quyết định hoặc sai đối tượng.
Đối với công tác thi hành án dân sự: Tổng số bản án, quyết định có hiệu lực đã chuyển giao cho cơ quan thi hành án: 3.389 bản án, quyết định. Việc chuyển giao bản án, quyết định cho cơ quan thi hành án có sổ giao ký nhận theo đúng quy định. Không có trường hợp bản án, quyết định khó thi hành hoặc không thi hành được do sai sót của Tòa án; các trường hợp Tòa án giải thích bản án, quyết định theo đề nghị của cơ quan thi hành án được thực hiện kịp thời, đúng theo quy định. Tòa án nhân dân thành phố Nha Trang đã xét giảm 131 vụ việc theo đề nghị của Cơ quan Thi hành án dân sự và Viện Kiểm sát nhân dân theo đúng trình tự, quy định của pháp luật.
Nhìn chung lượng án phải thụ lý trong năm 2023 và 6 tháng đầu năm 2024 của Tòa an Nhân dân thành phố đều tăng cao so với những năm trước, nhiều vụ án có tính chất phức tạp. Tuy nhiên, trong quá trình giải quyết vụ án Tòa đã thực hiện đúng trình tự, thủ tục luật định cả về hình thức lẫn nội dung, đảm bảo tính dân chủ, công khai và nghiêm minh của pháp luật, chất l¬ượng án được đảm bảo. Công tác thi hành án có sự phối hợp chặc chẽ với các đơn vị trong ngành nội chính và chính quyền địa phương; Công tác giải quyết khiếu nại, tố cáo về thi hành án hình sự, dân sự được thực hiện nghiêm túc, đúng trình tự thủ tục và thẩm quyền của pháp luật tố tụng và các văn bản pháp luật có liên quan, đảm bảo tính chặt chẽ về hồ sơ tố tụng góp phần đem lại hiệu quả cao trong công tác thi hành án và nâng cao hiệu quả công tác đấu tranh phòng, chống tội phạm trên địa bàn thành phố.
Tại buổi giám sát, Tòa án Nhân dân thành phố cũng báo cáo những khó khăn, hạn chế và kiến nghị nhiều nội dung nhằm nâng cao hiệu quả công tác thi hành án hình sự, dân sự.
Qua giám sát, ông Lê Thanh Sơn - Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy, Trưởng Ban Pháp chế HĐND thành phố thống nhất đánh giá trong năm 2023 và 6 tháng đầu năm 2024, công tác thi hành án hình sự, dân sự được Tòa án Nhân dân thành phố thực hiện một cách nghiêm túc, đúng quy định của pháp luật; công tác phối hợp được thực hiện chặc chẽ hơn trước; việc giải quyết khiếu nại, tố cáo về thi hành án hình sự, dân sự được thực hiện nghiêm túc, đúng quy định. Tuy nhiên bên cạnh những kết quả đạt được, Trưởng Đoàn giám sát cũng chỉ ra những mặt còn hạn chế đề nghị lãnh đạo đơn vị trong thời gian tới tiếp tục sâu sát, quyết liệt hơn nữa trong công tác quản lý, chỉ đạo, điều hành để nâng cao hiệu quả công tác thi hành án trên địa bàn thành phố; nhất là công tác phối hợp giải quyết thi hành án tồn đọng từ nhiều năm trước, đồng thời làm rõ các nội dung mà các thành viên đoàn giám sát yêu cầu, hoàn thiện báo cáo gửi đoàn giám sát.
Đức Cường