Sáng ngày 15/5/2024 Hội Chữ thập đỏ thành phố đã khai mạc lớp tập huấn nâng cao nghiệp vụ công tác Hội, công tác phòng chống thiên tai, sơ cấp cứu cộng đồng và vận động Hiến máu tình nguyện năm 2024 cho cán bộ, Hội viên, tình nguyện viên Hội Chữ thập đỏ cơ sở xã phường, trường học.
Theo kế hoạch, Hội sẽ tổ chức 06 lớp tập huấn diễn ra từ ngày 15/5- 31/5/2024 với nhiều kiến thức mới và nội dung nâng cao. Tại đây các học viên sẽ được nghe tập huấn viên Hội Chữ thập đỏ thành phố tuyên truyền Chỉ thị số 43 của Ban Bí thư Trung ương Đảng về tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác Hội Chữ thập đỏ Việt Nam, đồng thời cập nhật những điểm mới trong việc tổ chức điểm hiến máu, các hình thức tuyên truyền vận động hiến máu, khen thưởng người hiến máu và vận động hiến máu tình nguyện. Phương án phòng ngừa và ứng phó thiên tai, thảm họa hằng năm, các phương pháp sơ cấp cứu cộng đồng khi có tai nạn thương tích xảy ra, những điểm mới về luật hoạt động Chữ thập đỏ. Song song với đó các học viên còn được hướng dẫn thực hành các tình huống sơ cấp cứu thường gặp trong cộng đồng, cách phòng ngừa tai nạn đuối nước trong mùa hè. Đợt tập huấn này cũng là dịp để cán bộ làm công tác Hội Chữ thập đỏ trao đổi chia sẻ những thuận lợi khó khăn tại đơn vị mình và học tập kinh nghiệm lẫn nhau.
![](/Resources/Images/SubDomain/HomePage/15.05.2024%201.jpg)
Quang cảnh buổi tập huấn nghiệp vụ công tác Hội năm 2024
Đây là hoạt động hằng năm của Hội Chữ thập đỏ thành phố. Thông qua lớp tập huấn, các học viên được giao lưu, chia sẻ các mô hình và kinh nghiệm, cách làm hay trong công tác nhân đạo; đồng thời đề xuất những giải pháp thiết thực để nâng cao hiệu quả hoạt động trong thời gian tới.
Ánh Hồng - Hội Chữ thập đỏ