Chiều ngày 22/7, Hội Liên hiệp Phụ nữ Khối nội thành 2, thành phố Nha Trang khai mạc lớp đào tạo nghề ngắn ngày cho phụ nữ thành thị năm 2024.
![](/Resources/Images/SubDomain/HomePage/22.07.2024%20trang1.jpg)
Quang cảnh lớp đào tạo nghề
Tại đây, hơn 150 hội viên, phụ nữ thuộc hộ nghèo, cận nghèo, khó khăn, chưa có việc làm tại các phường khối được tập huấn kiến thức - kỹ thuật chăm sóc, sản xuất, kinh doanh nấm sạch, phương pháp kết nối liên kết tiêu thụ sản phẩm. Cụ thể, chị em được giới thiệu tổng quan về Hợp tác xã Nấm Nha Trang, các sản phẩm của Hợp tác xã, hướng dẫn kỹ thuật trồng nấm rơm, nấm mèo, nấm linh chi và nấm bào ngư; cách phòng và trị bệnh trên các loại nấm; cách lựa chọn, xử lý nguyên liệu, phương pháp tiến hành đóng túi, thanh trùng; rạch lỗ, chuẩn bị giống và phương pháp cấy giống; lựa chọn và chuẩn bị khu vực vườn ươm, quá trình chăm sóc phun tưới và thu hái. Đồng thời, thực hành quy trình kỹ thuật trồng chăm sóc nấm tại cơ sở của Hợp tác xã Nấm Nha Trang.
![](/Resources/Images/SubDomain/HomePage/22.07.2024%20trang2.jpg)
Đại diện Hợp tác xã Nấm Nha Trang hướng dẫn hội viên phụ nữ kỹ thuật chăm sóc nấm sạch
Thông qua lớp đào tạo nhằm giúp các chị hội viên, phụ nữ có thể khai thác triệt để thời gian nhàn rỗi và tận dụng nguyên liệu sẵn có tại địa phương để phát triển thêm nghề phụ; tạo cầu nối liên kết tiêu thụ sản phẩm để kinh doanh buôn bán góp phần phát triển kinh tế gia đình, nâng cao thu nhập.
Khánh Trang – Hữu Thịnh