Chiều ngày 17/7/2024, Hội đồng nhân dân (HĐND) phường Vĩnh Phước tổ chức kỳ họp lần thứ 8 khóa XIII, nhiệm kỳ 2021 – 2026 tại hội trường UBND phường. Tham dự và chủ tọa kỳ họp có ông Trần Phạm Duy Khánh – Phó Bí thư Đảng ủy – Chủ tịch HĐND phường, cùng 20/22 đại biểu HĐND phường và các đại biểu khách mời.
Tại kỳ họp, Thường trực HĐND phường đã báo cáo tình hình hoạt động 6 tháng đầu năm 2024, phương hướng nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 và thông qua kết luận giám sát về quyết toán thu – chi ngân sách, các nguồn quỹ vận động trong nhân dân năm 2023. Các ban của HĐND phường tham gia báo cáo công tác giám sát.
Các đại biểu cũng đã tập trung xem xét, đánh giá các báo cáo của UBND phường về tình hình thực hiện nhiệm vụ xây dựng phát triển Kinh tế - Xã hội, An ninh – Quốc phòng 6 tháng đầu năm 2024, phương hướng nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024; quyết toán thu – chi tài chính ngân sách năm 2023; tình hình thu – chi ngân sách 6 tháng đầu năm 2024 và kế hoạch thu – chi ngân sách 6 tháng cuối năm 2024. Ngoài ra, UBND phường cũng đã có các báo cáo chi tiết về tình hình phòng chống tội phạm và trật tự xã hội; kết quả thực hiện chương trình xóa đói giảm nghèo, vay vốn, giải quyết việc làm; kết quả triển khai thực hiện Nghị quyết số 18-NQ/TU ngày 28/4/2022 của Ban chấp hành Đảng bộ thành phố Nha Trang trong 6 tháng đầu năm 2024.
![](/Resources/Images/SubDomain/HomePage/2024/07/18%20VPhuoc.jpg)
Quang cảnh kỳ họp
Cũng tại kỳ họp, Thường trực UBMTTQVN phường đã trình bày báo cáo công tác tham gia xây dựng chính quyền 6 tháng đầu năm 2024 và phương hướng, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024; báo cáo tổng hợp những ý kiến, kiến nghị của cử tri địa phương tại hội nghị tiếp xúc cử tri trước kỳ họp lần thứ 8 HĐND phường, được tổ chức vào tháng 6/2024. Với tinh thần và trách nhiệm trước cử tri giao phó, các đại biểu đã tập trung thảo luận góp ý, chất vấn các vấn đề nổi cộm của địa phương trên các lĩnh vực kinh tế - xã hội, an ninh - quốc phòng và một số nội dung liên quan đến giải quyết phản ánh, kiến nghị của cử tri.
HĐND phường cũng đã nhất trí và biểu quyết thông qua 06 nghị quyết, cụ thể: Nghị quyết về đánh giá kết quả thực hiện nhiệm vụ phát triển Kinh tế - Xã hội, An ninh – Quốc phòng 6 tháng đầu năm 2024 và phương hướng nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024; Nghị quyết về quyết toán thu chi tài chính ngân sách năm 2023; Nghị quyết về sử dụng kết dư ngân sách xã năm 2023 cho năm 2024; Nghị quyết về hỗ trợ vốn Quỹ hỗ trợ Nông dân thành phố từ ngân sách xã năm 2024; Nghị quyết về điều chỉnh bổ sung kế hoạch đầu tư công trung hạn giai đoạn 2023 – 2025; Nghị quyết cho phép sử dụng nguồn thu ngân sách năm 2023 và 2024 cho công trình Sửa chữa Nhà làm việc các đoàn thể chính trị - xã hội, Trung tâm Học tập cộng đồng và Nâng cấp, cải tạo phòng họp lớn, nhà vệ sinh UBND phường./.