Sáng ngày 19/07/2024, Đồng chí Hồ Văn Mừng - Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy Nha Trang đã có buổi làm việc với Đảng ủy xã Vĩnh Thái về tình hình thực hiện nhiệm vụ chính trị 6 tháng đầu năm 2024. Dự buổi làm việc có ông Nguyễn Văn Minh - Phó chủ tịch UBND thành phố; đại diện lãnh đạo các phòng, ban, đơn vị thành phố.
![](/Resources/Images/SubDomain/HomePage/19.07.2024%20tuan1.jpg)
Quang cảnh buổi làm việc
6 tháng đầu năm 2024, Đảng ủy xã Vĩnh Thái lãnh đạo thực hiện thành công Đại hội đại biểu Mặt trận TQVN xã, Đại hội Hội liên hiệp thanh niên Việt Nam xã, nhiệm kỳ 2024-2029; Đại hội thi đua yêu nước Cựu Chiến binh giai đoạn 2019 – 2024; triển khai thực hiện mô hình “Chi bộ bốn tốt”, “Đảng bộ cơ sở bốn tốt”; hoàn thành 100% việc cài đặt ứng dụng Sổ tay đảng viên điện tử. Bên cạnh đó, Đảng ủy tập trung lãnh đạo, chỉ đạo hệ thống chính trị của địa phương thực hiện đạt và vượt các chỉ tiêu, kế hoạch trên các lĩnh vực, như: Giải ngân vốn đầu tư công, cải cách hành chính, y tế, văn hóa- xã hội, giao quân. Tuy nhiên chỉ tiêu thu thuế, thu ngân sách chưa đảm bảo theo tiến độ, cụ thể thu ngân sách 6 tháng trên 5 tỷ đồng, bằng 44,2% kế hoạch, thu thuế trên 1,36 tỷ đồng, bằng 48,7%,…
Tại buổi làm việc, xã Vĩnh Thái cũng đã kiến nghị, đề xuất các nội dung như: Nạo vét kênh thoát lũ Phú Vinh – Sông Tắc; chỉnh trị, khôi phục dòng chảy Sông Tắc; lắp đặt vách ngăn, cống thoát nước tại Thôn Thủy Tú; đề nghị UBND thành phố đôn đốc các chủ đầu tư nhanh chóng triển khai thực hiện các dự án trên địa bàn xã…
![](/Resources/Images/SubDomain/HomePage/19.07.2024%20tuan2.jpg)
Đồng chí Hồ Văn Mừng – Bí thư Thành ủy Nha Trang phát biểu kết luận tại buổi làm việc
Kết luận tại buổi làm việc, Đồng chí Hồ Văn Mừng – Bí thư Thành ủy ghi nhận và đánh giá cao những kết quả mà xã Vĩnh Thái đạt được trên một số lĩnh vực trong 6 tháng đầu năm. Thời gian tới, Bí thư Thành ủy đề nghị cán bộ, lãnh đạo, công chức xã Vĩnh Thái trong thực hiện các nhiệm vụ phải phát huy tính chủ động, kịp thời, trách nhiệm. Trong công tác xây dựng Đảng, xã Vĩnh Thái cần triển khai, thực hiện có hiệu quả các Chỉ thị, Nghị quyết các cấp; kiện toàn đội ngũ cán bộ cả về số lượng lẫn chất lượng; đẩy mạnh thực hiện công tác nắm bắt tình hình tư tưởng, công tác dân vận, kiểm tra, giám sát, phát triển đảng viên; chuẩn bị chu đáo cho công tác tổ chức Đại hội chi bộ cơ sở, tiến tới Đại hội Đảng bộ xã; thực hiện đúng quy định tiếp công dân... Về nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, chú trọng nâng cao công tác quản lý nhà nước trên tất cả các lĩnh vực; thực hiện nghiêm Nghị quyết 18-NQ/TU, ngày 28-4-2022 của Ban chấp hành Đảng bộ Tp. Nha Trang về tăng cường sự lãnh đạo của Đảng trong công tác quản lý đất đai, khoáng sản, trật tự xây dựng và trật tự, mỹ quan đô thị; đẩy mạnh công tác giải phóng mặt bằng để thực hiện các dự án; từng bước nâng cao chất lượng công tác cải cách hành chính. Về công tác quốc phòng – an ninh, duy trì nghiêm chế độ trực sẵng sàng chiến đấu; triển khai, tổ chức tốt lực lượng tham gia bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở; gắn công tác phòng chống tội phạm và tệ nạn xã hội với phong trào toàn dân bảo vệ an ninh tổ quốc. Bí thư Thành ủy cũng đề nghị UBND thành phố rà soát lại các chỉ tiêu, triển khai các giải pháp xây dựng xã Vĩnh Thái trở thành phường.
Như Tuấn – Thế Vinh