Chiều ngày 15/07/2024, Phòng Tư pháp Tp. Nha Trang phối hợp với Trung tâm Chính trị thành phố tổ chức tập huấn nghiệp vụ công tác tư pháp năm 2024, chuyên đề “Xử lý vi phạm hành chính chuyên sâu” cho hơn 160 cán bộ, công chức phụ trách công tác xử phạt vi phạm hành chính thuộc các địa phương, phòng, ban, đơn vị trên địa bàn thành phố.
![](/Resources/Images/SubDomain/HomePage/15.07.2024%20tuan.jpg)
Quang cảnh buổi tập huấn
Tại buổi tập huấn, các báo cáo viên đã truyền đạt những nội dung trọng tâm, cơ bản của Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012, sửa đổi bổ sung năm 2020; Nghị định số 118/2021/NĐ-CP ngày 23/12/2021 của Chính phủ: Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Xử lý vi phạm hành chính; Nghị định số 19/2020/NĐ-CP ngày 12/02/2020 của Chính phủ: Kiểm tra, xử lý kỷ luật trong thi hành pháp luật về xử lý vi phạm hành chính; Thông tư số 14/2021/TT-BTP ngày 30/12/2021 của Bộ trưởng Bộ Tư pháp: Quy định chi tiết thi hành một số điều của Nghị định số 19/2020/NĐ-CP ngày 12/02/2020 của Chính phủ. Đồng thời, hướng dẫn các kỹ năng xử lý vi phạm hành chính; chia sẻ kinh nghiệm, trao đối, giải đáp những vướng mắc, khó khăn từ thực tiễn áp dụng pháp luật xử lý vi phạm hành chính…
Thông qua tập huấn nhằm giúp cán bộ, công chức phụ trách công tác xử phạt vi phạm hành chính trên địa bàn thành phố nắm rõ hơn các quy định, kỹ năng nghiệp vụ về xử phạt vi phạm hành chính. Từ đó, nâng cao chất lượng, hiệu quả của công tác quản lý Nhà nước trong thi hành pháp luật về xử phạt vi phạm hành chính, góp phần ổn định an ninh, trật tự, an toàn xã hội trên địa bàn.
Như Tuấn – Hữu Thông